फक्त स्त्रियाच का मेकअप करतात? जाणून घ्या त्यामागचा इतिहास…

Uncategorized

मेकअप चा इतिहास :

१. मेकअप चा पहिला पुरावा प्राचीन इजिप्त मध्ये इ.स.पु. ४००० म्हणजेच आजपासून ६००० वर्षांपूर्वी सापडला. २. खरतर इजिप्शियन मेकअप हा हवामानापासून बचाव करण्यासाठी वापरला जात होता आणि त्याच बरोबर स्वरूप सुधारण्यासाठी आणि सुंदर दिसण्यासाठी ही त्याचा वापर केला जात होता. ३. इजिप्शियन लोक डोळ्यांच्या मेकअप साठी तांबा, जळवलेले बदाम , काजळी आणि इत्यादी साहित्य वापरून काजळ बनवत असत. त्या लोकांचा असाविश्वास होता कि डोळ्यांचा मेकअप वाईट विचारांना दूर ठेवते, दृष्टी सुधारते, एवढेच नव्हे तर सूर्यापासून सुद्धा डोळ्याचे संरक्षण होते. त्यामुळे त्या काळात इजिप्त मधील अगदी गरीब लोक सुद्धा नेत्र म्हणजेच डोळ्याचा मेकअप परिधान करत असत. ४. रोमन्स लोक चेहऱ्याचा रंग पांढरा करण्यासाठी खडू वापरत असत आणि गालांवर रूज (गाल रंगवण्यासाठी वापरायची लाल पावडर) लावत असत. ५. दात साफ करण्यासाठी प्युमिक वापरले जायचे. प्युमिक म्हणजे करड्या रंगाचा एक प्रकारचा दगड आहे. चकाकी देण्यासाठी याची पावडर वापरतात. ६. पर्शियन स्त्रिया आपले केस आणि चेहरा डागण्यासाठी मेहेंदी चा वापर करत असत. अश्या विश्वासाने कि हे रंग त्यांना पृथ्वीच्या वैभवाची भेट घेण्यास सक्षम करतात. ७. जपान मध्ये गेइशा( geisha- जपानी नृत्यांगना) केशरी फुलांच्या पाकळ्यापासून बनवलेले लिप्सस्टीक ओठांसाठी वापरत असत. तसेच भुवया व डोळ्याच्या कडा रंगवण्यासाठी सुद्धा त्या फुलांच्या पाकळ्यांचा वापर केला जात असे.

मेकअप म्हणजे काय ?
मेकअप चांगली वैशिष्ट्ये वर्धित करण्यात आणि आणि खराब वैशिष्ट्ये टोन डाऊन करण्यात मदत करतो. सुधारात्मक मेकअप सह चेहर्यावरील वैशिष्ट्ये योग्य हायलाइटिंगद्वारे तीव्र केली जाऊ शकतात ,योग्य शेडिंग करून आणि योग्य केश रचना( HAIRSTYLE) करून पूर्ण मेकअप संतुलित केला जाऊ शकतो. हे त्वचेची कोणत्याही प्रकारची विकृती, अपूर्णता किंवा समस्या सहजपणे कव्हर करते, लपवते, दुरुस्त करते आणि छप्पर घालते. त्वचारोग, मेलाज्मा, बर्थमार्क, डार्क सर्कल्स, बर्न स्कार्स, स्पायडर नस, मुरुमांच्या चट्टे आणि अगदी टॅटू यासारख्या सर्व गोष्टी पूर्णपणे अपारदर्शक कॉस्मेटिकद्वारे कव्हर करून लपवले जाते. १. अ‍ॅटी एजिंग : मेकअपमुळे एखादा त्याच्या वास्तविक वयापेक्षा तरुण दिसू शकतो. २. कव्हरअप: हे चेहऱ्यावरील असे दोष लपवते जे कोणी पाहू नयेत असे आपल्याला वाटते.
मेकअप चे महत्व : १. मेकअप चेहऱ्यावरील वैशिष्ट्ये वर्धित आणि तीव्र करण्यास मदत करते. २. मेकअप त्वचेच्या कोणत्याही रंगाची विकृती ,अपूर्णता लपवते आणि समस्या सुधारते. ३. मेकअप आपले व्यक्तिमत्व वर्धित करते. ४. मेकअप आपल्याला अधिक आकर्षक दिसण्यात मदत करते आणि त्यामुळे आपला अधिक आत्मविश्वास वाढतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *