बालगंधर्व- एका शास्त्रीय गायकाची जीवनकहानी

Uncategorized

गंधर्व म्हणजे स्वर्गातील गायक आणि बाल म्हणजे मुल. आपल्या महाराष्ट्रातील अनेक लोकांना बालगंधर्वाबद्दल काहीच माहिती नाही. बालगंधर्व हा मराठी चित्रपटसृष्टीतील एक उत्कृष्ट चित्रपट आहे. हा दिग्गज मराठी रंगमंच अभिनेता आणि गायक नारायण राजहंस उर्फ ​​बालगंधर्व यांच्या जीवनावर आधारित आहे.हा चित्रपट म्हणजे जीवनासंबधातील बयोपिक आहे. ज्यात गरीब, श्रीमंत ,कीर्ती यांच्यामधील संपर्क दर्शविला आहे.पुण्यामध्ये सार्वजनिक गायनाच्या कार्यक्रमा मध्ये सन्मान आणि बालगंधर्व हे नाव प्राप्त झालेले नारायण राजहंस. नितीन चंद्रकांत देसाई यांनी या चित्रपटाची उत्कृष्ट आणि शाही निर्मिती केली आहे. या चित्रपटाचे दिग्दर्शन रवी जाधव यांनी केले असून अभिहित भडकमकर यांनी उत्तमरित्या लिहिले आहे. स्वर्गीय संगीत कौशल इनामदार यांनी केले आहे. आनंदगंधर्व आनंद भाटे यांनी ऐकण्याचा अविस्मरणीय अनुभव दिला. सुबोध भावे यांनी बालगंधर्वच्या भूमिकेतल्या कारकिर्दीत उत्कृष्ट कामगिरी केली. गणपतराव बोडस म्हणून किशोर कदम, बाबासाहेब पंडित म्हणून अविनाश नरकर, अण्णासाहेब किर्लोस्कर म्हणून राहुल देशपांडे. सर्वच कलाकारांनी अविस्मरणीय कामगिरी केली. रवी जाधव यांचे दिग्दर्शन आणि सुबोध भावे यांचा अभिनय हेच या चित्रपटाचे विशेष वैशिष्ट्य आहे. दुर्भाग्याने चित्रपटातील गाण्यांमध्ये भरपूर चुका आहेत. गाणी हा कोणत्याही चित्रपटातील महत्वाचा भाग असतो. तसेच कथेत भरपूर ठिकाणी लिखाण कमी आहे. परंतु या सगळ्या उणीव भरून निघतात त्या सुबोध भावे यांनी बालगंधर्वाच्या साकारलेल्या भूमिकेमुळे.त्यांनी एकदम उत्तम,उत्कृष्ठ त्यांची भूमिका साकारली आहे. त्यांनी केलेली स्त्री ची भूमिका इतकी खरी वाटते कि पुरुषाने साकारलेली ती स्त्री भूमिका आहे यावर विश्वासच बसत नाही.
बालगंधर्व हा स्वर्गीय असा अविस्मरणीय अनुभव आहे. एका महान व्यक्तिमत्त्वाच्या सकारात्मक आणि नकारात्मक दोन्ही बाजूंची एक कहाणी. आपल्याला एखाद्या सुमधुर संस्मरणीय क्षण देणाऱ्या कलाकाराचे आयुष्यचित्रण मोठे आहे. गंधर्वाचा मराठीत अर्थ देवतांच्या उदात्त दरबारातील प्रतिभावान गायक. गाण्याच्या उत्कृष्ट प्रतिभाशाली क्षमतांसाठी त्याला हे नाव देण्यात आले. चित्रपटाच्या कोटप्रमाणे बस, ‘किंवा गंधर्वाला पृथ्वीवर जीवन जीवन मानवलंच नाही.’ साधारणपणे अनुवादित करते की, ‘हा गंधर्व पृथ्वीवर कधीच बसू शकला नाही, तो देवाच्या दरबारात होता’. चित्रपटातील जवळजवळ सर्व ट्रॅक गाण्याची जबाबदारी आनंद भाटे यांनी घेतली आहे. दोन ट्रॅकसाठी राहुल देशपांडे आणि शंकर महादेवन चमत्कारांची भर घालत आहेत. सुबोध भावे बालगंधर्वच्या रुपात सहजतेने आणि सुंदरतेने संपर्क साधतात. त्याच्या हस्तकलेत प्रभुत्व या अक्षरासह अखंडपणे मिसळत आहे. एकंदरीत महाराष्ट्राने आजपर्यंत निर्माण केलेल्या महान शास्त्रीय गायकांच्या जीवनाची आणि वेळेची अतिशय संतुलित चर्चा. बायोपिकमध्ये काय असावे? अर्थात ही व्यक्तीची जीवन कहाणी आहे पण प्रेक्षकही व्यक्तिमत्त्वाचा अंतर्दृष्टी शोधत आहेत. प्रेक्षकांना हे जाणून घ्यायचे आहे की त्या व्यक्तीने महान काय केले. हा चित्रपट आपल्याला त्या व्यक्तीच्या व्यक्तिमत्त्वाचा अंतर्ज्ञान देत नाही. बाल गंधर्वांच्या आयुष्यातील कालक्रमानुसार घटना आपण पहात आहोत. सुबोध भावे यांनी केलेला अभिनय उत्कृष्ट आहे आणि त्यासाठी तुम्ही चित्रपटाचा आनंद घेऊ शकता. ही गाणी ज्यांना संगीत माहीत नाही यांसाठी पर्वणी आहेत. परंतु, रसाळ कथा आणि बाल गंधर्वांच्या व्यक्तिमत्वा शिवाय हा चित्रपट रटाळ आहे.जर तुम्हाला आधीच बालगंधर्वाची कथा माहिती असेल तर तुम्हाला हा चित्रपट पाहून आजून भरपूर गोष्टी ज्ञात होतील.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *